Thứ Ba, ngày 18 tháng 10 năm 2026

Việt Nam

  • Việt Nam chuẩn bị bỏ cơ chế giá xăng dầu đồng loạt, chuyển sang doanh nghiệp tự quyết giá
    Việt Nam chuẩn bị bỏ cơ chế giá xăng dầu đồng loạt, chuyển sang doanh nghiệp tự quyết giá Việt Nam đang thúc đẩy phương án thay đổi cơ chế quản lý giá bán lẻ xăng dầu theo hướng để doanh nghiệp tự quyết định giá thay vì áp dụng mức giá tham chiếu do Nhà nước công bố định kỳ. Nếu cơ chế mới được triển khai, các cửa hàng xăng dầu có thể bán với mức giá khác nhau trong cùng một ngày, thậm chí giá tại một cửa hàng cũng c&oa 19:53 02-10-2026
  • Việt Nam hợp nhất hai sàn chứng khoán về TP.HCM vào cuối năm
    Việt Nam hợp nhất hai sàn chứng khoán về TP.HCM vào cuối năm Thị trường cổ phiếu Việt Nam hiện được tổ chức tại hai trung tâm là TP.HCM ở phía Nam và Hà Nội ở phía Bắc sẽ được hợp nhất về Sở Giao dịch Chứng khoán TP.HCM (HOSE) vào cuối năm nay. Theo Reuters và báo chí địa phương như VietnamNet ngày 1/10, Tổng công ty Lưu ký và Bù trừ Chứng khoán Việt Nam (VNX) hôm 30/9 thông báo toàn bộ cổ phiếu đa 08:21 02-10-2026
  • Việt Nam - Hàn Quốc mở rộng hợp tác từ điện hạt nhân đến AI, hướng tới Ninh Thuận 2
    Việt Nam - Hàn Quốc mở rộng hợp tác từ điện hạt nhân đến AI, hướng tới Ninh Thuận 2 Việt Nam đang mở rộng hợp tác với Hàn Quốc trong các lĩnh vực công nghệ chiến lược, từ điện hạt nhân, trí tuệ nhân tạo (AI) đến bán dẫn, pin, vật liệu tiên tiến và đào tạo nhân lực chất lượng cao. Trong lĩnh vực điện hạt nhân, hai bên đang tăng cường trao đổi về xây dựng, vận hành, an toàn, đào tạo nhân lực và phát triển chuỗi cung ứng, trong đ&o 17:46 01-10-2026
  • Doosan Enerbility trúng thầu xây dựng nhà máy điện khí hỗn hợp 840 tỷ won tại Việt Nam
    Doosan Enerbility trúng thầu xây dựng nhà máy điện khí hỗn hợp 840 tỷ won tại Việt Nam Doosan Enerbility tiếp tục mở rộng hoạt động tại thị trường điện Việt Nam khi vừa trúng hợp đồng xây dựng Nhà máy điện khí hỗn hợp Ô Môn 3 với tổng giá trị khoảng 840 tỷ won. Đây là dự án lớn thứ hai mà doanh nghiệp Hàn Quốc này giành được tại Việt Nam trong hai năm liên tiếp. Doosan Enerbility ngày 1/10 cho biết đã ký hợp đồng với Tập đoàn Dầu k 14:58 01-10-2026
  • HS Hyosung Advanced Materials xây dựng nhà máy thảm trị giá 100 triệu USD tại Việt Nam
    HS Hyosung Advanced Materials xây dựng nhà máy thảm trị giá 100 triệu USD tại Việt Nam HS Hyosung Advanced Materials ngày 30/9 cho biết công ty đã tổ chức lễ khởi công nhà máy sản xuất thảm mới tại Khu công nghiệp Tam Thăng, TP Đà Nẵng, với tổng vốn đầu tư 100 triệu USD, tương đương khoảng 130 tỷ won, vào ngày 29/9 theo giờ địa phương. Nhà máy mới được xây dựng trên khu đất hiện hữu của cơ sở Quảng Nam, nơi đang vận hành các nhà máy sản xuất sợi 08:31 01-10-2026
  • TP.HCM đối mặt áp lực ngập lụt kép: Sụt lún, triều cường và đô thị hóa
    TP.HCM đối mặt áp lực ngập lụt kép: Sụt lún, triều cường và đô thị hóa TP.HCM, đô thị lớn nhất Việt Nam, đang đối mặt với tình trạng ngập lụt ngày càng phức tạp. Bên cạnh mưa lớn và triều cường, tình trạng sụt lún đất và tốc độ đô thị hóa nhanh đang cùng lúc làm gia tăng nguy cơ ngập. Các chuyên gia cho rằng việc chỉ mở rộng hệ thống thoát nước hoặc nâng cao nền đất tại một số khu vực có thể khiến nước dồn sang những nơi k 08:12 01-10-2026
  • Thị trường phòng gym Việt Nam bước vào giai đoạn tái cơ cấu, nhiều chuỗi đóng cửa
    Thị trường phòng gym Việt Nam bước vào giai đoạn tái cơ cấu, nhiều chuỗi đóng cửa Thị trường phòng gym Việt Nam đang bước vào giai đoạn tái cơ cấu sau khi phục hồi từ cú sốc do đại dịch COVID-19. Tốc độ tăng trưởng chậm lại trong khi chi phí thuê mặt bằng, nhân công và vận hành ở mức cao đang gây sức ép lên các doanh nghiệp. Cùng với đó, mô hình kinh doanh phụ thuộc vào thẻ hội viên trả trước cũng tiềm ẩn rủi ro, khiến một số chuỗi 09:36 30-09-2026